TRUNG TÂM KỸ THUẬT Ô TÔ MỸ ĐÌNH THC

TRUNG TÂM KỸ THUẬT
Ô TÔ MỸ ĐÌNH THC

OTOMYDINHTHC.COM

Hướng dẫn cách tính thuế của một chiếc xe ô tô

Huong-dan-cach-tinh-thue-cua-mot-chiec-xe-o-to

Hiện nay tại thị trường Việt Nam có hai loại xe chủ yếu là xe nhập khẩu (complete built- up Unit – CBU) và xe sản xuất hay còn lắp ráp trong nước (complete knock-down Unit – CKD). Thông thường các loại xe chịu 3 loại thuế chính là thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng. Cách tính thuế từng loại như sau

Đối với xe sản xuất – lắp ráp trong nước

  • Thuế nhập khẩu linh kiện : hiện nay thuế này được tính theo cụm linh kiện, ví dụ như cụm máy móc, cụm thân vỏ… Mỗi cụm sẽ chịu áp mức thuế khác nhau từ 5 đến 35%, cá biệt có loại lên đến 50%.
  • Sau khi nhập linh kiện và lắp ráp, cộng thêm các loại chi phí sản xuất ta có giá thành sản phẩm. Gọi giá thành này là A
  • Thuế tiêu thụ đặc biệt (SCT – special comsumption tax): thuế suất thuế TTDDB hiện nay thay đổi, được đánh dựa theo số chỗ ngồi và dung tích động cơ. Tra bảng ta sẽ có mức thuế suất áp dụng cho từng loại xe dựa theo 2 tiêu chí trên. Gọi mức thuế suất là x

Thuế TTĐB phải nộp = A*x

-> Giá xe sau thuế TTĐB = A + A*x=A*(1+x)

  • Thuế Giá trị gia tăng (VAT- value added tax): mức thuế suất chung dành cho xe ô tô là 10%. Thuế này đánh trên giá trị xe bao gồm cả thuế TTĐB

Thuế GTGT phải nộp = Giá xe sau thuế TTĐB *10% = A (1+x)*10%

-> Giá xe sau thuế VAT = giá sau thuế TTĐB + Thuế VAT phải nộp = A*(1+x)* 110%

Ví dụ : Giá thành xe 5 chỗ, dung tích 2.4L sau khi sản xuất là 30.000 USD.

Thuế suất thuế TTĐB đối với loại xe này là 50%

Thuế TTĐB = giá thành * thuế suất TTĐB = 30.000 * 50% = 15.000 USD

-> Giá sau thuế TTĐB = 30.000 + 15.000 = 45.000 USD

Thuế suất thuế VAT là 10%

Thuế VAT = 45.000*10%=4.500 USD

-> Giá sau thuế VAT = giá sau thuế TTĐB + Thuế VAT

Đối với xe Nhập khẩu nguyên chiếc :

Xe mới :

 Đối với xe nhập khẩu nguyên chiếc mới, giá tính thuế nhập khẩu là giá sau khi hàng đã tới cảng nhập (CIF). Nghĩa là giá đã bao gồm tiền vẫn chuyển từ nước ngoài về và các chi phí lưu kho bãi…

Tạm gọi giá tính thuế nhập khẩu là B

Thuế NK xe nguyên chiếc : mức thuế suất là n

Thuế NK = B*n

Giá sau thuế NK =  B+ B*n = B*(1+n)

Thuế TTĐB: tương tự như đối với xe CKD – mức thuế suất là x

Thuế TTĐB = B*(1+n)*x

-> giá sau thuế TTĐB = giá sau thuế NK + thuế TTĐB = B*(1+n) + B*(1+n)*x = B*(1+n)(1+x)

Thuế GTGT VAT: thuế suất 10%

Thuế GTGT = giá sau thuế TTĐB*10%= B*(1+n)(1+x)*10%

-> giá sau thuế GTGT = Giá sau thuế TTĐB + thuế GTGT = B*(1+n)(1+x)*110%

Ví dụ: Giá một chiếc xe 5 chỗ 2,4L nhập về cảng Hải Phòng là 20.000 USD đã bao gồm các chi phí vận tải và bảo hiểm

Thuế suất NK = 83%

Thuế NK= 20.000* 83% = 16.600USD

Giá sau thuế NK = 20.000+16.600 = 36.600 USD

Thuế suất TTĐB = 50%

Thuế TTĐB = 36.600 * 50% = 18.300 USD

Giá sau thuế TTĐB = 36.600+18.300 = 54.900 USD

Thuế suất thuế GTGT = 10%

Thuế GTGT = 54.900*10% = 5.490USD

Giá sau thuế GTGT = 54.900+5.490 =60.390 USD

Xe cũ

Xe cũ chịu thuế Nhập khẩu tuyệt đối theo dung tích, số chỗ và dung tích xy lanh

Tra theo biểu thuế để có con số cụ thể, sau đó các thuế TTĐB và thuế GTGT cũng tính tương tự như xe mới

Ví dụ: xe 5 chỗ, 2,4 L, giá xe cũ nhập khẩu về đến cảng là 17.000 USD

Thuế nhập khẩu tuyệt đối đối với xe này là 13.500USD

Giá sau thuế NK= 17.000+13.500= 20.500 USD

Thuế TTĐB = 20.500*50% = 10.250 USD

Giá sau thuế TTĐB = 20.500+10.250=30.250 USD

Thuế GTGT= 30.250*10% = 3.025 USD

Giá sau thuế GTGT = 30.250+3.025 = 33.275 USD